Hà Nội sắp mở bán hơn 170 căn hộ giá từ 14,54 triệu đồng/m2
Dự án Thanh Lâm - Đại Thịnh 2 tại xã Mê Linh, Hà Nội dự kiến thu hồ sơ mua nhà ở xã hội từ cuối tháng 6 năm nay với mức giá từ 14,5 triệu đồng/m2.

Khu đô thị mới Thanh Lâm - Đại Thịnh 2. (Ảnh: Chủ đầu tư HUD).
Thông tin từ Sở Xây dựng Hà Nội cho biết, các căn hộ nói trên thuộc công trình nhà ở xã hội tại ô đất CT05 và CT06 của dự án khu đô thị mới Thanh Lâm - Đại Thịnh 2, địa chỉ tại xã Quang Minh (huyện Mê Linh, Hà Nội trước sáp nhập).
Theo phương án được công bố, mỗi tòa nhà tại đây cung cấp 89 căn hộ để bán và 33 căn hộ phục vụ mục đích cho thuê. Tại tòa CT05, đơn giá bán được xác định là 14.603.319 đồng/m2, đã bao gồm thuế giá trị gia tăng nhưng chưa tính phí bảo trì; theo đó, các căn hộ có diện tích từ 56,12 m2 đến 68,38 m2 sẽ có giá trị dao động từ gần 820 triệu đồng đến hơn 998 triệu đồng.
Trong khi đó, tòa CT06 áp dụng mức giá 14.522.255 đồng/m2, đã gồm thuế giá trị gia tăng và chưa có phí bảo trì, tương ứng với giá trị căn hộ thấp nhất là từ hơn 814 triệu đồng và cao nhất là hơn 990 triệu đồng.
Dự án nhà ở xã hội tại các ô đất CT-05 và CT-06 thuộc Khu đô thị mới Thanh Lâm - Đại Thịnh 2 do Tổng Công ty Đầu tư phát triển Nhà và Đô thị (HUD) làm chủ đầu tư. Theo kế hoạch, đơn vị này sẽ thực hiện tiếp nhận hồ sơ đăng ký mua nhà từ ngày 29/6 đến hết ngày 12/8 (Không bao gồm thứ Bảy, Chủ Nhật và ngày nghỉ lễ theo quy định), đồng thời dự kiến triển khai ký hợp đồng vào tháng 11/2026.
Về tiến độ bàn giao, phía chủ đầu tư cho biết tòa nhà CT05 có khả năng bàn giao cho khách hàng vào quý I/2027, trong khi thời điểm bàn giao đối với tòa CT06 dự kiến vào quý IV/2027.
Dự án này hiện được ghi nhận là một trong những khu nhà ở xã hội sắp mở bán có mức giá thấp nhất tại thị trường Hà Nội. Theo ghi nhận, từ cuối năm 2024 đến nay, dù hàng loạt dự án nhà ở xã hội trên địa bàn Thủ đô đã được khởi công nhưng mặt bằng giá đang có xu hướng gia tăng. Nếu như cách đây ba năm, giá mở bán tại các dự án nhà ở xã hội thường ở mức dưới 20 triệu đồng mỗi m2 thì hiện nay đã liên tục xuất hiện những dự án có mức giá vượt ngưỡng 30 triệu đồng.
Về kết quả thực hiện chỉ tiêu, trong năm vừa qua, thành phố Hà Nội đã hoàn thành 5.158 căn hộ nhà ở xã hội, vượt khoảng 10% kế hoạch được giao, đồng thời hướng tới mục tiêu hoàn thành 18.700 căn hộ vào năm 2026.