Hà Nội có thêm 6 quận 'vùng cam'
Ủy ban nhân dân TP Hà Nội vừa ban hành Thông báo số 81/TB-UBND đánh giá cấp độ dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn thành phố trong tuần qua.
![Thanh niên quận Hoàn Kiếm ra quân ngăn tình trạng tập trung đông người đêm Noel, nhằm hạn chế tình trạng lây nhiễm Covid-19.](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_12_25_14_41310611/bf571689b8cb519508da.jpg)
Thanh niên quận Hoàn Kiếm ra quân ngăn tình trạng tập trung đông người đêm Noel, nhằm hạn chế tình trạng lây nhiễm Covid-19.
Căn cứ vào tiêu chí 1 (số ca mắc mới/dân số/thời gian) và tiêu chí 2 (độ bao phủ vaccine Covid-19), UBND TP Hà Nội đã ra bảng phân độ cấp dịch trên địa bàn.
Theo phân độ cấp dịch, toàn thành phố Hà Nội hiện nằm ở cấp độ 2 (tức vùng vàng) trong phòng, chống dịch bệnh. Có tám quận, huyện thuộc cấp độ 3 (tức vùng cam), tăng sáu quận so với tuần trước, gồm các quận: Ba Đình, Hoàn Kiếm, Long Biên, Nam Từ Liêm, Tây Hồ, Hoàng Mai; 21 quận, huyện thuộc cấp độ 2 (vùng vàng). Chỉ một huyện duy nhất thuộc cấp độ 1 (vùng xanh) là huyện Phúc Thọ.
Đối với các phường, xã: có 396 xã, phường ở cấp độ 1; 116 xã, phường ở cấp độ 2 và 67 xã, phường cấp độ 3. Toàn thành phố không có quận, huyện hay xã, phường nào ở cấp độ 4.
Một số phường có số ca mắc Covid-19 mới tăng cao trong tuần qua gồm: Quán Thánh, Đội Cấn, Cống Vị (quận Ba Đình), Văn Miếu, Khâm Thiên, Trung Phụng (quận Đống Đa)...
Nguồn Nhân Dân: https://nhandan.vn/tin-tuc-y-te/ha-noi-co-them-6-quan-vung-cam-679833/