Tiêm thử nghiệm lâm sàng đợt cuối vắc-xin Covid-19 Nano Covax
Trên 4.000 tình nguyện viên của 6 huyện thuộc tỉnh Hưng Yên bắt đầu tiêm thử nghiệm vắc-xin Covid-19 Nano Covax từ ngày 2-7.
Ngày 2-7, Học viện Quân y phối hợp Sở Y tế tỉnh Hưng Yên tổ chức triển khai tiêm thử nghiệm lâm sàng vắc-xin Covid-19 Nano Covax giai đoạn 3. Đây là vắc-xin Covid-19 của Việt Nam do Công ty Nanogen nghiên cứu, phát triển.
GS-TS Hoàng Văn Lương, Phó Giám đốc Học viện Quân y (Bộ Quốc phòng), cho biết cùng với việc triển khai thử nghiệm trên 2.000 người tại Học viện Quân y, việc tiêm thử nghiệm được triển khai trên 6 huyện của tỉnh Hưng Yên (Tiên Lữ, Phù Cừ, Văn Lâm, Văn Giang, Yên Mỹ và thị xã Mỹ Hào), dự kiến khoảng 4.000 người.
![Các tình nguyện viên tham gia tiêm thử nghiệm vắc-xin Covid-19 của Việt Nam - Ảnh: Đình Nam](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_07_02_15_39378844/f0ae758774c59d9bc4d4.jpg)
Các tình nguyện viên tham gia tiêm thử nghiệm vắc-xin Covid-19 của Việt Nam - Ảnh: Đình Nam
Tính đến 12 giờ trưa nay 2-6, có khoảng 300 người được tiêm thử nghiệm tại điểm tiêm ở tỉnh Hưng Yên. Tính chung tại 2 địa điểm thực hiện nghiên cứu ở phía Bắc gồm Học viện Quân y (Hà Nội) và Hưng Yên, đã có hơn 900 người được tiêm thử nghiệm trong đợt 2 giai đoạn 3 này.
Giai đoạn 3 thử nghiệm lâm sàng của ứng viên Nano Covax được triển khai từ 11-6, thực hiện trên 13.000 người, nghiên cứu đa trung tâm. Theo đó, ở phía Bắc do Học viện Quân y làm đầu mối triển khai, phối hợp với Sở Y tế tỉnh Hưng Yên triển khai tại tỉnh; ở phía Nam do Viện Pasteur TP HCM làm đầu mối triển khai, phối hợp với ngành y tế tỉnh Long An và Tiền Giang triển khai tại các địa phương.
Đến 22-6, 1.000 tình nguyện viên đầu tiên của đợt tiêm đầu tiên đã hoàn thành mũi tiêm thứ 1, đều có sức khỏe ổn định. Dự kiến, ngày 10-7, 1.000 người này sẽ tiêm mũi 2 và hoàn thành việc lấy máu xét nghiệm để đánh giá khả năng sinh miễn dịch vào ngày 30-7.
Khác với nhóm 1.000 người đầu tiên được tiêm theo tỉ lệ 6:1 (tức 6 người tiêm vắc-xin, 1 người tiêm giả dược), với nhóm 12.000 tình nguyện viên còn lại được tiêm theo tỉ lệ 2:1 (tức 2 người tiêm vắc-xin, 1 người tiêm giả dược).
![Nhân viên y tế tiêm vắc-xin Nano Covax cho tình nguyện viên tại Hưng Yên - Ảnh: Cương Quyết](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_07_02_15_39378844/a435231c225ecb00924f.jpg)
Nhân viên y tế tiêm vắc-xin Nano Covax cho tình nguyện viên tại Hưng Yên - Ảnh: Cương Quyết
Theo kế hoạch, mũi thứ nhất của đợt 2 tiêm thử nghiệm giai đoạn 3 vắc-xin Nano Covax sẽ kết thúc vào ngày 15-7; mũi thứ 2 kết thúc trước ngày 15-8.
Trước đó, Bộ Y tế đã phê duyệt giai đoạn 3 tiêm thử nghiệm lâm sàng vắc-xin Covid-19 Nano Covax được thực hiện trên 13.000 người tình nguyện với liều tiêm 25 mcg và nhóm tiêm giả dược đối chứng. Qua 2 giai đoạn 1 và 2 (tiến hành từ tháng 12-2020 đến tháng 5-2021), kết quả thử nghiệm cho thấy, 100% tình nguyện viên đều sinh miễn dịch tốt. Vắc-xin Nano Covax được đánh giá khá an toàn.
13.000 tình nguyện viên tham gia giai đoạn 3 từ 18-75 tuổi, chỉ cần kiểm tra công thức máu và kiểm tra kháng thể với SARS-CoV-2. Những người đã phơi nhiễm với SARS-CoV-2 hoặc có sẵn kháng thể sẽ bị loại khỏi nhóm đối tượng thử nghiệm.
Vắc-xin Covid-19 Nano Covax được Công ty Nanogen phát triển từ tháng 5-2020. Đây là vắc-xin Covid-19 đầu tiên ở Việt Nam được cấp phép tiêm thử nghiệm lâm sàng. Giai đoạn 1 bắt đầu từ ngày 17-12-2020; giai đoạn 2 từ ngày 26-2-2021; giai đoạn 3 từ ngày 11-6 vừa qua.
![](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_07_02_15_39378844/10369f70bc32556c0c23.jpg)