Vắng vẻ thư viện huyện
Hiếm bạn đọc, nhiều thư viện cấp huyện ở Hải Dương vắng vẻ, đìu hiu, các giá sách phủ đầy bụi.
![Theo báo cáo của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Hải Dương, 12 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh có đủ 12 thư viện cấp huyện, đạt 100%. Tuy nhiên, thực tế tại các thư viện này hoạt động chưa hiệu quả](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/9c6c24052f4ac6149f5b.jpg)
Theo báo cáo của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Hải Dương, 12 huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh có đủ 12 thư viện cấp huyện, đạt 100%. Tuy nhiên, thực tế tại các thư viện này hoạt động chưa hiệu quả
![Thư viện mới huyện Thanh Miện ở cùng vị trí với Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện thường vắng bóng bạn đọc. Muốn vào khu vực này phải tìm người mở khóa cổng](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/44cfefa6e4e90db754f8.jpg)
Thư viện mới huyện Thanh Miện ở cùng vị trí với Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện thường vắng bóng bạn đọc. Muốn vào khu vực này phải tìm người mở khóa cổng
![Nơi bố trí để độc giả ngồi tại thư viện huyện Thanh Miện](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/3df19c9897d77e8927c6.jpg)
Nơi bố trí để độc giả ngồi tại thư viện huyện Thanh Miện
!["Phòng thư viện" huyện Tứ Kỳ cũng nằm gọn trong Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện và cũng vắng vẻ. Mỗi tháng chỉ có khoảng 20 - 30 lượt người mượn sách (ảnh thành viên đoàn giám sát cung cấp)](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/af1935703e3fd7618e2e.jpg)
"Phòng thư viện" huyện Tứ Kỳ cũng nằm gọn trong Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện và cũng vắng vẻ. Mỗi tháng chỉ có khoảng 20 - 30 lượt người mượn sách (ảnh thành viên đoàn giám sát cung cấp)
![Diện tích thư viện huyện Tứ Kỳ chỉ rộng khoảng 50 m2, vắng bóng bạn đọc, sách báo đìu hiu (ảnh thành viên đoàn giám sát cung cấp)](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/6c9cf0f5fbba12e44bab.jpg)
Diện tích thư viện huyện Tứ Kỳ chỉ rộng khoảng 50 m2, vắng bóng bạn đọc, sách báo đìu hiu (ảnh thành viên đoàn giám sát cung cấp)
![Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh Hải Dương giám sát tại thư viện TP Hải Dương. Có cơ sở vật chất khá tốt nhưng thư viện nằm ở tầng 5 một tòa nhà không có thang máy là một lý do khiến bạn đọc ngại đến](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/04cc8fa584ea6db434fb.jpg)
Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh Hải Dương giám sát tại thư viện TP Hải Dương. Có cơ sở vật chất khá tốt nhưng thư viện nằm ở tầng 5 một tòa nhà không có thang máy là một lý do khiến bạn đọc ngại đến
![Thư viện huyện Nam Sách đang nằm trong phòng họp của Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện. Khi độc giả có nhu cầu thì mới mở cửa](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/9dc61daf16e0ffbea6f1.jpg)
Thư viện huyện Nam Sách đang nằm trong phòng họp của Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện. Khi độc giả có nhu cầu thì mới mở cửa
![Trông nom thư viện hiện là nhân viên kế toán của Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện Nam Sách kiêm nhiệm. Mỗi tháng có khi không tới 10 lượt bạn đọc ghé qua](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/da9e28f723b8cae693a9.jpg)
Trông nom thư viện hiện là nhân viên kế toán của Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện Nam Sách kiêm nhiệm. Mỗi tháng có khi không tới 10 lượt bạn đọc ghé qua
![Sách đựng trong bao, túi. Không có chỗ để nên huyện cũng không mua sách mới](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/2d60c209c94620187957.jpg)
Sách đựng trong bao, túi. Không có chỗ để nên huyện cũng không mua sách mới
![Đó cũng là thực trạng đìu hiu, đáng buồn của nhiều thư viện cấp huyện trên địa bàn tỉnh hiện nay. Nhiều người không biết thư viện cấp huyện ở đâu. Trong khi đó, việc quan tâm đầu tư cơ sở vật chất, đổi mới hoạt động thư viện huyện chưa được quan tâm đúng mức](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_08_428_49571969/45c795ae9ee177bf2ef0.jpg)
Đó cũng là thực trạng đìu hiu, đáng buồn của nhiều thư viện cấp huyện trên địa bàn tỉnh hiện nay. Nhiều người không biết thư viện cấp huyện ở đâu. Trong khi đó, việc quan tâm đầu tư cơ sở vật chất, đổi mới hoạt động thư viện huyện chưa được quan tâm đúng mức
Nguồn Hải Dương: https://baohaiduong.vn/vang-ve-thu-vien-huyen-386602.html