Bà Rịa-Vũng Tàu bắt đầu tiêm vaccine phòng Covid-19 cho nhân viên y tế tuyến đầu
Hôm nay (18/3), tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu (BR-VT) tiến hành tiêm vaccine ngừa Covid-19 cho nhân viên y tế tuyến đầu tại các khu cách ly, cơ sở điều trị Covid-19 trên địa bàn.
Trong đợt 1 tiêm vaccine ngừa Covid-19, Bộ Y tế đã phân bổ cho BR-VT 200 liều vaccine AstraZeneca. Từ nguồn vaccine này, ngành y tế dự kiến tiêm cho 3 đơn vị gồm: Trung tâm y tế huyện Long Điền, Bệnh viện Bà Rịa và Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh.
![BR-VT bắt đầu tiêm vaccine phòng Covid-19 cho nhân viên y tế tuyến đầu](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_03_18_65_28748129/f1032baf1dedf4b3adfc.jpg)
BR-VT bắt đầu tiêm vaccine phòng Covid-19 cho nhân viên y tế tuyến đầu
Đối tượng được ưu tiên tiêm chủng là những nhân viên y tế trực tiếp tham gia làm nhiệm vụ điều trị bệnh nhân Covid-19, nhân viên giám sát, đón chuyên gia, thuyền viên, lấy mẫu và thực hiện xét nghiệm virus SARS-CoV-2.
Trước đó, để việc triển khai tiêm vaccine phòng Covid-19 đúng tiến độ và an toàn tuyệt đối, ngành y tế tỉnh BR-VT đã cử nhân sự tham gia lớp tập huấn công tác tiêm vaccine tại Viện Pasteur TP.HCM, đồng thời, giao Trung tâm y tế huyện Long Điền xây dựng kế hoạch tổ chức các buổi tiêm chủng.
![Kiểm tra sức khỏe trước và sau khi tiêm vaccine.](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2021_03_18_65_28748129/c6f91e552817c1499806.jpg)
Kiểm tra sức khỏe trước và sau khi tiêm vaccine.
Tại địa điểm tổ chức tiêm vaccine ngừa Covid-19, ngành y tế tỉnh bố trí khu vực xử trí sự cố sau tiêm chủng với đầy đủ giường hồi sức, thuốc men, trang thiết bị y tế, phương tiện cấp cứu tại chỗ./.