Chộn rộn mùa sim
Đang giữa mùa sim chín, bà con một số địa phương trong tỉnh lại rủ nhau lên núi hái sim. Quả sim đã đem lại thu nhập cho nhiều người dân vùng núi.
![Thời gian qua, quả sim là mặt hàng bán chạy trên thị trường, diện tích khoanh nuôi, chăm sóc, trồng sim ở các địa phương được giữ vững và mở rộng hơn. Thời điểm này, những đồi sim ở các huyện Thanh Chương, Đô Lương, Anh Sơn, Nam Đàn, Hưng Nguyên, Yên Thành... đang rộ mùa chín quả. Trong ảnh: Đồi sim ở xã Thanh Xuân (Thanh Chương). Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/1845c3dcca9323cd7a82.jpg)
Thời gian qua, quả sim là mặt hàng bán chạy trên thị trường, diện tích khoanh nuôi, chăm sóc, trồng sim ở các địa phương được giữ vững và mở rộng hơn. Thời điểm này, những đồi sim ở các huyện Thanh Chương, Đô Lương, Anh Sơn, Nam Đàn, Hưng Nguyên, Yên Thành... đang rộ mùa chín quả. Trong ảnh: Đồi sim ở xã Thanh Xuân (Thanh Chương). Ảnh: Huy Thư
![Những ngày này, người dân các xã có nhiều sim ở Thanh Chương, như Thanh Xuân, Thanh Lâm, Thanh Hà, Thanh Đức... đang bước vào mùa thu hoạch quả sim. Hàng ngày từ 5 -6h sáng, người dân đã rủ nhau lên núi hái sim. Những hộ có diện tích cây sim nhiều, hái không xuể thì phải thuê nhân công trong vùng đi hái. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/cd2a11b318fcf1a2a8ed.jpg)
Những ngày này, người dân các xã có nhiều sim ở Thanh Chương, như Thanh Xuân, Thanh Lâm, Thanh Hà, Thanh Đức... đang bước vào mùa thu hoạch quả sim. Hàng ngày từ 5 -6h sáng, người dân đã rủ nhau lên núi hái sim. Những hộ có diện tích cây sim nhiều, hái không xuể thì phải thuê nhân công trong vùng đi hái. Ảnh: Huy Thư
![Người dân Thanh Chương đi hái sim thường mang theo túi, bì, nước... Trong quá trình hái sim, bà con thường treo 1 cái túi trước bụng hay bên hông, hái được chừng nào thì bỏ sim vào đó, khi chiếc túi này đầy thì đổ sim vào bì tải. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/7f03a09aa9d5408b19c4.jpg)
Người dân Thanh Chương đi hái sim thường mang theo túi, bì, nước... Trong quá trình hái sim, bà con thường treo 1 cái túi trước bụng hay bên hông, hái được chừng nào thì bỏ sim vào đó, khi chiếc túi này đầy thì đổ sim vào bì tải. Ảnh: Huy Thư
![Bà con đi hái sim thường không mang bao tay bởi mang bao tay sẽ khó thao tác, quả sim nhỏ, dễ rụng, hái tay trần sẽ nhanh hơn. Yêu cầu người đi hái sim chỉ hái quả chín, hái cây nào thì sạch cây đó, hái vùng nào gọn vùng đó. Khi lên núi, người dân hái sim theo kiểu dàn hàng ngang hoặc tản ra, mỗi người hái một vùng. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/413e90a799e870b629f9.jpg)
Bà con đi hái sim thường không mang bao tay bởi mang bao tay sẽ khó thao tác, quả sim nhỏ, dễ rụng, hái tay trần sẽ nhanh hơn. Yêu cầu người đi hái sim chỉ hái quả chín, hái cây nào thì sạch cây đó, hái vùng nào gọn vùng đó. Khi lên núi, người dân hái sim theo kiểu dàn hàng ngang hoặc tản ra, mỗi người hái một vùng. Ảnh: Huy Thư
![Một phụ nữ xã Thanh Xuân đang hái sim trên rừng cho biết: Sim năm nay khá sai quả, nhưng không được giá như những năm trước. Để hái được nhiều sim, người hái cần nhanh tay, nhanh mắt, chăm chỉ "siêng nhặt chặt bị". Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/00fed067d92830766939.jpg)
Một phụ nữ xã Thanh Xuân đang hái sim trên rừng cho biết: Sim năm nay khá sai quả, nhưng không được giá như những năm trước. Để hái được nhiều sim, người hái cần nhanh tay, nhanh mắt, chăm chỉ "siêng nhặt chặt bị". Ảnh: Huy Thư
![Những người đi hái sim thuê, thường được chủ đồi sim trả tiền theo sản phẩm. Hiện bà con hái được 1kg quả sim thì được trả 10 nghìn đồng. Giữa mùa sim, mỗi buổi lên núi lao động tích cực, một người có thể hái được trên dưới 15 kg quả. Càng cuối mùa, sim ít dần, số lượng sim hái được càng giảm. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/4e8d9d14945b7d05244a.jpg)
Những người đi hái sim thuê, thường được chủ đồi sim trả tiền theo sản phẩm. Hiện bà con hái được 1kg quả sim thì được trả 10 nghìn đồng. Giữa mùa sim, mỗi buổi lên núi lao động tích cực, một người có thể hái được trên dưới 15 kg quả. Càng cuối mùa, sim ít dần, số lượng sim hái được càng giảm. Ảnh: Huy Thư
![Bà Nguyễn Thị Thảo ở xóm Kim Sơn, xã Thanh Xuân cho biết, gia đình bà có khoảng 2 ha sim. Mùa sim chín, vợ chồng bà thường xuyên vào núi hái sim. Những hôm sim chín nhiều, bà phải thuê thêm người trong vùng đi hái. Tùy vào từng gia đình, có nhà 1 ngày hái 1 lần, có nhà 2 ngày hái 1 lần. Trung bình, mỗi năm, bán sim quả, gia đình bà cũng kiếm được trên dưới 20 triệu đồng. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/5e818c1885576c093546.jpg)
Bà Nguyễn Thị Thảo ở xóm Kim Sơn, xã Thanh Xuân cho biết, gia đình bà có khoảng 2 ha sim. Mùa sim chín, vợ chồng bà thường xuyên vào núi hái sim. Những hôm sim chín nhiều, bà phải thuê thêm người trong vùng đi hái. Tùy vào từng gia đình, có nhà 1 ngày hái 1 lần, có nhà 2 ngày hái 1 lần. Trung bình, mỗi năm, bán sim quả, gia đình bà cũng kiếm được trên dưới 20 triệu đồng. Ảnh: Huy Thư
![Những cây sim giữa đồi trọc khô cằn sẽ cho quả nhỏ. Ngược lại những đồi sim được khoanh nuôi, chăm sóc cẩn thận sẽ cho quả to, chín mọng. Trời nắng, sim cho vị ngọt hơn. Quả sim chín muồi rất dễ rụng, chỉ một cơn gió nhẹ, trận mưa hay người hái đụng tay vào cây, quả chín đã rụng xuống gốc. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/79e8ac71a53e4c60152f.jpg)
Những cây sim giữa đồi trọc khô cằn sẽ cho quả nhỏ. Ngược lại những đồi sim được khoanh nuôi, chăm sóc cẩn thận sẽ cho quả to, chín mọng. Trời nắng, sim cho vị ngọt hơn. Quả sim chín muồi rất dễ rụng, chỉ một cơn gió nhẹ, trận mưa hay người hái đụng tay vào cây, quả chín đã rụng xuống gốc. Ảnh: Huy Thư
![Dịp này, nhiều em học sinh cũng lên rừng đi hái sim để kiếm thêm thu nhập. Em Nguyễn Văn Thiết (17 tuổi) ở xã Thanh Xuân chia sẻ: "Những ngày qua, em và mẹ cùng đi hái sim cho các hộ trong làng. Hôm nào nắng to, xác định đi hái sim thì phải đi sớm để về sớm. Trung bình, mỗi buổi lên rừng hai mẹ con sẽ hái được khoảng 25 -27 kg". Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/7f2cabb5a2fa4ba412eb.jpg)
Dịp này, nhiều em học sinh cũng lên rừng đi hái sim để kiếm thêm thu nhập. Em Nguyễn Văn Thiết (17 tuổi) ở xã Thanh Xuân chia sẻ: "Những ngày qua, em và mẹ cùng đi hái sim cho các hộ trong làng. Hôm nào nắng to, xác định đi hái sim thì phải đi sớm để về sớm. Trung bình, mỗi buổi lên rừng hai mẹ con sẽ hái được khoảng 25 -27 kg". Ảnh: Huy Thư
![Với những em học sinh, ngày hè theo người thân lên núi hái sim sẽ là những kỷ niệm khó quên. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/2b15fc8cf5c31c9d45d2.jpg)
Với những em học sinh, ngày hè theo người thân lên núi hái sim sẽ là những kỷ niệm khó quên. Ảnh: Huy Thư
![Tầm 10h - 11h, khi nắng nóng bắt đầu gay gắt, những người đi hái sim sẽ dừng công việc của mình, mang những bì sim xuống núi. Sim quả đang được các cơ sở trên địa bàn thu mua với giá 20 nghìn đồng/kg, hái được bao nhiêu, họ mua hết bấy nhiêu. Mùa sim chín đang đem lại thu nhập cho cả chủ đồi sim lẫn những người đi hái sim thuê. Mỗi buổi lên núi hái sim, một người cũng kiếm được 80 nghìn đồng đến 150 nghìn đồng. Ảnh: Huy Thư](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2024_07_09_274_49582266/67a9b130b87f5121086e.jpg)
Tầm 10h - 11h, khi nắng nóng bắt đầu gay gắt, những người đi hái sim sẽ dừng công việc của mình, mang những bì sim xuống núi. Sim quả đang được các cơ sở trên địa bàn thu mua với giá 20 nghìn đồng/kg, hái được bao nhiêu, họ mua hết bấy nhiêu. Mùa sim chín đang đem lại thu nhập cho cả chủ đồi sim lẫn những người đi hái sim thuê. Mỗi buổi lên núi hái sim, một người cũng kiếm được 80 nghìn đồng đến 150 nghìn đồng. Ảnh: Huy Thư
Người dân xã Thanh Xuân (Thanh Chương) đi hái sim giữa ngày nắng nóng. Video: Huy Thư
Nguồn Nghệ An: https://baonghean.vn/chon-ron-mua-sim-10275267.html