Hình ảnh bên trong BV dã chiến 5.000 giường ở Bình Dương sắp đưa vào hoạt động
Bệnh viện dã chiến ở Bình Dương có năng lực tiếp nhận, điều trị cho 5.000 bệnh nhân, đang được khẩn trương thi công và đưa vào sử dụng trong vài ngày tới.
Bệnh viện dã chiến số 2 (phường Thời Hòa, thị xã Bến Cát, Bình Dương) được trưng dụng tại khu nhà xưởng Logistics của Công ty cổ phần Phát triển Công nghiệp BW (BWID).
Bình Dương hiện có khoảng 6 bệnh viện dã chiến với quy mô khoảng gần 17.000 giường.
Cụ thể, Bệnh viện dã chiến số 1 (2 cơ sở) với tổng số 3000 giường bệnh đặt tại phường Hòa Phú, TP Thủ Dầu Một, cơ sở 1 đã đi vào hoạt động với 1.500 giường.
Bệnh viện dã chiến thứ 2 được đặt tại khu nhà xưởng Becamex (phường Thới Hòa, thị xã Bến Cát) với khoảng 5.000 giường.
Bệnh viện dã chiến số 3 được đặt tại trường đại học Việt Đức (phường Thới Hòa, thị xã Bến Cát) với quy mô khoảng 3.000 giường.
Bệnh viện dã chiến số 4 được đặt tại khu nhà xưởng công ty Hoàng Hùng (huyện Bàu Bàng) với quy mô khoảng 3.000 đến 5.000 giường.
Ngoài ra, Quân khu 7 phối hợp cùng Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Bình Dương đã thành lập và đi vào hoạt động bệnh viện dã chiến truyền nhiễm số 5B, được đặt tại Trung tâm Giáo dục quốc phòng-an ninh (phường Phú Lợi, TP Thủ Dầu Một) với năng lực tiếp nhận 500 bệnh nhân COVID-19 ở thể nhẹ.
Bên cạnh đó, Bệnh viện tâm thần Bình Dương (phường Phú Chánh, thị xã Tân Uyên) cũng đã được trưng dụng làm bệnh viện dã chiến từ tháng 6-2021, với quy mô khoảng 200 giường, chuyên nhận bệnh nhân nhiễm COVID-19 nặng.
Đến sáng 1-8, Bình Dương ghi nhận thêm 1.415 ca nhiễm COVID-19, nâng tổng số ca mắc tính từ đợt dịch thứ 4 trên địa bàn tỉnh lên 16.094 ca.