Toàn tỉnh: Tổng mức bán lẻ hàng hóa 1.812 tỷ đồng
Trong tháng 10, các ngành, địa phương đã tăng cường kiểm tra, kiểm soát thị trường, giá cả trên địa bàn; đẩy mạnh tổ chức các phiên chợ đưa hàng Việt về nông thôn, đã kích cầu tiêu dùng hàng hóa và dịch vụ tăng đáng kể.
![Người dân mua sắm hàng tiêu dùng tại siêu thị Vinmart Sơn La.](https://photo-baomoi.bmcdn.me/w700_r1/2019_11_01_452_32784093/090ef83965798c27d568.jpg)
Người dân mua sắm hàng tiêu dùng tại siêu thị Vinmart Sơn La.
Ảnh: Bảo Khánh
Trong tháng, tổng mức bán lẻ hàng hóa đạt 1.812 tỷ đồng, tăng 9,8% so với cùng kỳ năm trước. Chỉ số giá tiêu dùng (CPI) trong tháng tăng 0,75% so với tháng trước, có 8/11 nhóm hàng hóa và dịch vụ có chỉ số giá tăng, gồm: Nhóm hàng ăn và dịch vụ ăn uống tăng 1,53%; giao thông tăng 0,84%; thuốc và dịch vụ y tế tăng 0,3%; nhà ở và vật liệu xây dựng tăng 0,28%; may mặc, mũ nón, giày dép tăng 0,24%; thiết bị và đồ dùng gia đình tăng 0,19%. Riêng nhóm hàng đồ uống và thuốc lá giảm 0,21%.